Actifed

  • gplus
  • pinterest
Số đăng ký: GC-0028-06
Nhóm dược lý:
Thành phần:
  • Pseudoephedrin: 60mg
  • Triprolidin: 2.5mg
Dạng bào chế: Viên nén
Công ty sản xuất:
Công ty đăng ký sản xuất:
Chỉ định:
Làm giảm triệu chứng của các rối loạn đường hô hấp trên, các rối loạn này được cải thiện khi dùng kết hợp với một chất đối kháng Histamin H1 và một chất giảm xung huyết niêm mạc đường hô hấp trên, đặc biệt là niêm mạc mũi và xoang như viêm mũi dị ứng, viêm mũi vận mạch, cảm lạnh thông thường và cúm.

Chống chỉ định:

- Actifed chống chỉ định ở những bệnh nhân đã biết quá mẫn với thuốc, với bất kỳ thành phần nào của thuốchay acrivastine.
- Actifed chống chỉ định ở những bệnh nhân tăng huyết áp nặng hay bệnh vành mạch nặng.
- Actifed chống chỉ định ở những bệnh nhân suy gan nặng
- Actifed chống chỉ định ở những bệnh nhân đang dùng hay đã dùng trong vòng hai tuần gần nhất thuốc ức chế men monoamine oxidase (bao gồm kháng sinh furazoidone). Dùng kết hợp pseudoephedrine với loại thuốc này có thể đôi khi gây tăng áp lực máu.

Tương tác thuốc:
Sử dụng đồng thời Actifed với các thuốc chống trầm cảm 3 vòng, thuốc cường giao cảm(như thuốc chống xung huyết, thuốc giảm ngon miệng và hưng thần dạng giống amphetamine), hay các thuốc ức chế men monoamine oxidase (bao gồm furazolidone)can thiệp vào chuyển hoá của các amine cường giao cảm, đôi khi dẫn đến tăng huyết áp ( xem phần chống chỉ định)Do chứa pseudoephedrine, Actifed có thể làm mất một phần tác dụng của thuốc hạ huyết áp tác dụng lên hệ giao cảm như bretylium, be thanidine,guanethidine,debrisoquine, methyldopa và các thuốc phong bế các thụ thể alpha và beta adrenergic(xem phần thận trọng khi sủ dụng)Mạc dù chưa có số liệu khách quan, những người sử dụng Actifed nên tránh dùng thuốc cùng với rượu hay các chất ức chế thần kinh trung ương khác

Tác dụng ngoại y (phụ):

- Pseudoephedrine: Những triệu chứng kích thích hệ thần kinh trung ương có thể gặp gồm rối loạn giấc ngủ v à hiếm gặp ảo giác. Đôi khi gặp ban trên da có ngứa ngáy hay không khí dùng pseudoephedrine. Đôi khi gặp bí đái ở bệnh nhân nam dùng pseudoephedrine ; phì đại tuyến tiền liệt có thể là một yếu tố ảnh hưởng quan trọng
- Triprolidine : Triprolidine có thể gây ngủ gà ngủ gật. Đôi khi gặp ban trên da có ngứa ngáy hay không. có thể gặp khô miệng, mũi và họng. Nhịp tim nhanh. Thông báo cho bác sĩ biết những tác dụng phụ gặp phải khi dùng thuốc.Ảnh hưởng lên khả năng lái xe và vận hành máy móc Actifed có thể gây ngủ lơ mơ và suy giảm khả năng test thử thính lực. Đáp ứng với kháng sinh histamine khác nhau ở từng người.Do những tác dụng phụ như ngủ lơ mơ đã được cảnh báo ở những bệnh nhân dùng trprolidine hyđrochloride, bệnh nhân nên thận trọng khi lái xe, vận hành máy móc hay tham gia vào các hoạt động nguy hiểm cho đến khi họ chắc chắn rằng Actifed không gây ra tác dụng phụ

Chú ý đề phòng:
Mặc dù pseudoephedrine hầu như không làm tăng áp lực máu ở bệnh nhân huyết áp bình thường, Actifed nên dùng thận trọng ở những bệnh nhân đang tăng áp nhẹ đến vừa ( xem phần Chống chỉ định và Tương tác thuốc) Như những thuốc cường giao cảm khác Actifed cần dùng thận trọng ở những bệnh nhân có bệnh tim, tiểu đường, cường tuyến giáp,tăng nhãn áp hay phì đại tuyến tiền liệt.Actifed có thể gay ngủ lơ mơ( xem phần ảnh hưởng lên khả năng lái xe và vận hành máy móc)Mặc dù chưa có số liệu khách quan, những người sử dụng Actifed nên tránh dùng thuốc cùng với rượu hay các chất ức chế thần kinh trung ương khác(xem phần tương tác thuốc)Sử dụng thuốc nên thận trọng khi có biểu hiện suy gan nhẹ đến vừa hay sauy thận vừa đến nặng, nhất là nếu có bệnh tim mạch kèm theo.

Liều lượng:


Bảo quản:


Danh sách bình luận


Tham gia bình luận

Đánh giá:
Actifed Actifed Product description: Actifed : Làm giảm triệu chứng của các rối loạn đường hô hấp trên, các rối loạn này được cải thiện khi dùng kết hợp với một chất đối kháng Histamin H1 và một chất giảm xung huyết niêm mạc đường hô hấp trên, đặc biệt là niêm mạc mũi và xoang như viêm mũi dị ứng, viêm mũi vận mạch, cảm lạnh thông thường và cúm. GT GT76645


Actifed


Lam giam trieu chung cua cac roi loan duong ho hap tren, cac roi loan nay duoc cai thien khi dung ket hop voi mot chat doi khang Histamin H1 va mot chat giam xung huyet niem mac duong ho hap tren, dac biet la niem mac mui va xoang nhu viem mui di ung, viem mui van mach, cam lanh thong thuong va cum.
RẤT NHIỀU SẢN PHẨM

DANH BẠ PHONG PHÚ

Đa dạng hàng trăm ngàn thuốc

CÁC THƯƠNG HIỆU NỔI TIẾNG

ĐỊA CHỈ NHÀ THUỐC

Chi tiết từng ngõ, phố, quận, huyện

TIN TỨC CẬP NHẬT

TIN SỨC KHỎE HỮU ÍCH

Các tin y tế cập nhật liên tục

HỖ TRỢ NHANH CHÓNG

HỖ TRỢ NHANH CHÓNG

Tư vẫn miễn phí, nhiệt tình

Giá Thuốc www.giathuoc.vn Hà Nội, Việt Nam 123 ABC VN-HN 10000 VN ‎0912121212