Dolirhume

  • gplus
  • pinterest
Số đăng ký:
Nhóm dược lý: Thuốc khác
Thành phần: Paracetamol; Pseudoephedrine HCl
Dạng bào chế:
Công ty đăng ký: g.
Chỉ định:
Dolirhume® chứa một chất co mạch làm giảm sung huyết mũi (pseudoephedrin) và một thuốc giảm đau (paracetamol). Dùng để điều trị triệu chứng cảm cúm, viêm xoang ở người lớn (từ 15 tuổi trở lên)
- cảm giác nghẹt mũi
- đau đầu hoặc sốt.

Chống chỉ định:
KHÔNG ĐƯỢC DÙNG Dolirhume® trong các trường hợp sau đây:
- Trẻ em dưới 15 tuổi.
- Nếu có tai biến mạch máu não. Tăng huyết áp nặng hoặc không được điều trị tốt.
- Phối hợp với các thuốc co mạch khác như bromocriptin, pergolid, lisurid, carbegolin, ergotamin, dihydroergotamin hoặc với các thuốc khác dùng để chống sung huyết mũi, bất kể là thuốc uống hay thuốc nhỏ mũi.
- Có tiền sử dị ứng với các thành phần của thuốc.
- Bệnh tim nặng (suy mạch vành), một số thể bệnh glôcôm (tăng nhãn áp).
- Khó tiểu do nguyên nhân tuyến tiền liệt hoặc nguyên nhân khác.
- Động kinh (co giật) mới phát hoặc đã lâu.
- Đang được điều trị với thuốc ức chế mono-amin oxidase (IMAO) không đặc hiệu (iproniazid), thuốc được kê toa trong một số trạng thái trầm cảm.
- Có bệnh gan nặng, vì thuốc có chứa paracetamol.
- Đang nuôi con bằng sữa mẹ. Không được dùng Dolirhume®:
- Phối hợp với methylphenidat. Trong thai kỳ, thường không nên sử dụng Dolirhume®, trừ khi có ý kiến của BS.

Tương tác thuốc:


Tác dụng ngoại y (phụ):
Như tất cả các thuốc khác, Dolirhume® có thể gây ra những tác dụng ít nhiều khó chịu trên một số người: Dolirhume® có thể gây:
- đau đầu,
- đánh trống ngực, cơn tăng huyết áp, vã mồ hôi, rối loạn hành vi, buồn nôn, nôn,
- viêm đại tràng thiếu máu cục bộ,
- trong một số hiếm trường hợp, có thể nổi mẩn hoặc đỏ da hoặc xảy ra phản ứng dị ứng biểu hiện bởi triệu chứng đột nhiên sưng phù mặt và cổ hoặc khó ở với tụt huyết áp. Phải lập tức ngưng điều trị và không bao giờ được dùng lại những thuốc có chứa paracetamol.
- khởi phát cơn glôcôm cấp tính trên các đối tượng có sẵn yếu tố dễ mắc bệnh,
- rối loạn tiểu tiện (giảm lượng nước tiểu, khó tiểu),
- khô miệng,
- co giật, ảo giác, kích động, lo sợ, mất ngủ, đặc biệt là ở trẻ em,
- hãn hữu có thể thấy những thay đổi xét nghiệm cần kiểm tra công thức máu: số lượng thấp bất thường của một vài loại bạch cầu hoặc tế bào máu như tiểu cầu, có thể biểu hiện bằng chảy máu cam hoặc chảy máu nướu răng.
- hãn hữu có các báo cáo về tai biến xuất huyết mạch máu não trên bệnh nhân được điều trị thuốc có chứa pseudoephedrin, nhất là khi không tuân thủ các chống chỉ định hoặc thận trọng khi dùng

Chú ý đề phòng:
Không nên dùng phối hợp những thuốc khác cũng có thể chứa paracetamol để tránh quá liều được khuyên dùng hàng ngày. Trong thời gian điều trị, nếu cảm thấy tim đập nhanh, đánh trống ngực, đau đầu xuất hiện hoặc tăng nặng, buồn nôn, rối loạn hành vi, khuyên bệnh nhân hãy ngưng điều trị & đến BS ngay. Nếu bệnh nhân:
- bị tăng huyết áp,
- có bệnh tim, cường giáp,
- rối loạn nhân cách hoặc đái tháo đường,
- đang dùng thuốc trị đau nửa đầu migrain (đặc biệt là các thuốc alkaloid dẫn xuất từ nấm cựa gà). Nếu phải mổ có gây mê, hãy ngưng điều trị từ vài ngày trước và báo cáo cho bác sĩ gây mê biết. Nếu bệnh nhân có bệnh nặng ở gan hoặc thận, cần thận trọng (vì thuốc có chứa paracetamol). Trong trường hợp chảy mũi đục, sốt dai dẳng, không cải thiện triệu chứng sau 5 ngày điều trị, khuyên bệnh nhân hãy đến gặp BS.

Liều lượng:
Chỉ dùng cho người lớn (từ 15 tuổi trở lên). 1 đến 2 viên, mỗi ngày 3 lần. Khoảng cách giữa 2 lần uống ít nhất là 4 giờ. Nuốt trọn viên thuốc với một ly nước. Không uống quá 6 viên mỗi ngày. Liều tối đa hàng ngày là 3 g paracetamol & 180 mg pseudoephedrin. Số lần và thời điểm uống thuốc: Nếu cần, có thể uống lại sau một thời gian tối thiểu là 4 giờ. Trong trường hợp suy thận nặng, khoảng cách giữa các lần uống ít nhất là 8 giờ. Thời gian điều trị Thời gian điều trị tối đa là 5 ngày. Nếu các triệu chứng không thuyên giảm, không nên tiếp tục điều trị và có ý kiến của BS.

Bảo quản:


Danh sách bình luận


Tham gia bình luận

Đánh giá:
Dolirhume Dolirhume Product description: Dolirhume® chứa một chất co mạch làm giảm sung huyết mũi (pseudoephedrin) và một thuốc giảm đau (paracetamol). Dùng để điều trị triệu chứng cảm cúm, viêm xoang ở người lớn (từ 15 tuổi trở lên) - cảm giác nghẹt mũi - đau đầu hoặc sốt.


Dolirhume


Dolirhume® chua mot chat co mach lam giam sung huyet mui (pseudoephedrin) va mot thuoc giam dau (paracetamol). Dung de dieu tri trieu chung cam cum, viem xoang o nguoi lon (tu 15 tuoi tro len) - cam giac nghet mui - dau dau hoac sot.
RẤT NHIỀU SẢN PHẨM

DANH BẠ PHONG PHÚ

Đa dạng hàng trăm ngàn thuốc

CÁC THƯƠNG HIỆU NỔI TIẾNG

ĐỊA CHỈ NHÀ THUỐC

Chi tiết từng ngõ, phố, quận, huyện

TIN TỨC CẬP NHẬT

TIN SỨC KHỎE HỮU ÍCH

Các tin y tế cập nhật liên tục

HỖ TRỢ NHANH CHÓNG

HỖ TRỢ NHANH CHÓNG

Tư vẫn miễn phí, nhiệt tình

Giá Thuốc www.giathuoc.vn Hà Nội, Việt Nam 123 ABC VN-HN 10000 VN ‎0912121212